อับดุลกอเดร มัสแหละ โพสต์เฟสบุค ระบุว่า คงจะถวายงานเป็นครั้งสุดท้าย
ลูกชายผมสองคนได้รับราชการเป็นมหาดเล็กรักษาพระองค์ พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช มหิตลาธิเบศรรามาธิบดี จักรีนฤบดินทร สยามินทราธิราช บรมนาถบพิตร
ช่วงหนึ่งจะอยู่ที่สวนจิตรลดา แต่ส่วนมากก็จะรับผิดชอบที่พระราชวังไกลกังวล หัวหิน ระยะหลัง พระองค์จะทรงพักผ่อน ที่นี่เป็นหลัก ผมได้แต่รับทราบเรื่องการถวายการอารักขา “ในหลวง ร.๙” จากการที่ลูกๆเล่าให้ฟัง
เมื่อพระองค์ท่านเสด็จสวรรคต ลูกทั้งสองคนก็ย้ายมาเป็น สารวัตรทหารบก ผมทราบว่า ลูกทั้งสองคนได้กลับมาถวายงานอีกครั้งถือว่าเป็นครั้งสุดท้ายสำหรับ “ในหลวง ร.๙” โดยคนหนึ่งไปปฏิบัติหน้าที่ อารักขาพระราชอาคันตุกะ ที่มาร่วมงานพระราชพีธี หรือแขก วีไอพี ที่สนามบินสุวรรณภูมิ ส่วนอีกคนหนึ่งก็ได้ดูแลความเรียบร้อยบริเวณท้องสนามหลวง
เขาทั้งสองคนคงไปทำหน้าที่เป็นครั้งสุดท้าย สำหรับ พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช บรมนาถบพิตร ซึ่งก่อนหน้านี้เคยรับใช้ใกล้ชิด แม้ว่าจะเป็นมหาดเล็กระดับท้ายๆ แต่ก็เป็นบันทึกประวัติศาสตร์ว่า เขาทั้งสองในฐานะมุสลิมคนหนึ่ง ได้เคยทำหน้าที่ ถวายความปลอดภัย แด่พระองค์ท่าน อย่างเต็มความสามารถ
และวันนี้เขาก็ได้ทำหน้าที่ถวายงาน เป็นครั้งสุดท้ายอย่างเต็มความสามารถเช่นกัน