👉..ตอนเห็นภาพนี้ครั้งแรกคิดว่าแรงงานพม่า
แต่เรื่องจริงนี่คือภาพของตำรวจที่มาต่อคิวซื้อปืนประจำกาย ที่มีการนำเข้ามาจำหน่ายในราคาพิเศษในราคา 23,500 บาท จาก 80,000 บาท
คำถามแรกคือทำไมตำรวจต้องซื้อปืนประจำกายเอง นั่นก็เพราะปืนพก.38 ที่ใช้ในราชการนั้นมันมีอายุ 50 ปีแล้ว ใครมันจะไปรู้ว่าเวลาเกิดเหตุต้ิองยิงจริงๆ มันยิงได้หรือเปล่าหรือมันจะระเบิดที่ปากกระบอกปืน
คำถามที่สองคือ ทำไม สตช ไม่สั่งซื้อปืนใหม่ให้ ตร แทนที่จะให้ตำรวจซื้อเอง คำตอบคือ ไม่มีงบประมาณ