ยูทูบเบอร์สาว ขับมอเตอร์ไซด์ จากมุกดาหาร 1,800 ก.ม. มารายอ นราธิวาส จากความประทับใจคน 3 จังหวัด
วันที่ 10 เมษายย ยูทูบเบอร์สาว ผู้ใช้ชื่อเพจ เด็กหญิงนิภาดา โพสต์ ข้อความระบุว่า มากิน “ตูปะ!!” บ้านพี่ไหม?🍙 พร้อมภาพ ตัวเองพร้อมมอเตอร์ไซด์ จอดหน้าที่ว่า การอำเภอเจาะไอร้อง
เธอเดินทาง จากจังหวัดมุกดาหาร เพื่อมาร่วมออกบวช ที่ 3 จังหวัดชายแดนใต้ โดยแวะที่จ.ปัจตานี และดูดวงจันทร์ที่ อ.ยะหา จ.ยะลา และไปออกบวชที่นราธิวาส ระบุว่า
มุกดาหาร – นราธิวาส รอบนี้ฉายเดี่ยวกว่า 4,000 กม. ก่อนสงกรานต์ 2567 🏍️💨
ขี่ตั้งแต่อีสานลงมา จะบอกว่า รถสวนขึ้นไปเยอะมาก ทั้งๆ ที่ยังไม่ถึงสงกรานต์ แต่ผู้คนเริ่มทยอยกลับบ้านแล้ว
มีที่ไหน สี่ทุ่มสระบุรีรถติด😅.
ช่วงนี้ใครกำลังวางแผนเดินทางท่องเที่ยวหรือกลับบ้านช่วงเทศกาล เตรียมตัวให้พร้อมนะคะ.
ที่อยากจะบ่นมากที่สุดของการออกทรืปรอบนี้คือ อากาศร้อนโฮกกกก ฮีทสโตรกถามหา เด้อ.
ด้วยรักและฉายเดี่ยวเดินทาง
#เด็กหญิงนิภาดา
จากนั้นลงวันต่อมาลงภาพที่ปัตตานี และยะลา และร่วมวันอีดที่เจาะไอร้อง
เธอ ระบุว่า เสียงชวนทานข้าวตลอดทางที่ขี่รถเลาะไปตามทางหลวงเลขสี่ตัวใน จ.นราธิวาส เป็นเรื่องน่าเหลือเชื่อมากๆ หากคุณไม่เคยลงมาสัมผัสประสบการณ์เหล่านี้ด้วยตัวเองมาก่อน
แต่อ้อมมาหลายรอบแล้ว และครั้งนี้ก็มาอีก😊.
ด้วยความที่เมื่อวานมีคนพบเห็นจันทร์เสี้ยว ซึ่งอ้อมอยู่ในเหตุการณ์ ณ ศาลาดูดวงจันทร์ อ.ยะหา จ.ยะลา วันนี้เราทุกคนจึงได้เฉลิมฉลองฮารีรายอ รวมถึงอ้อมด้วยค่ะ
เช้าวันรายอ…ในตัวเมืองนราธิวาส รถโล่งมากกกกกก เพราะทุกคน “กลับบ้าน” กันหมด
กลับไปเยี่ยมครอบครัว ญาติ เพื่อนฝูงที่ไม่ได้พบเจอมานานตามภูมิลำเนาบ้านเกิดของตัวเอง.
ตัดภาพมาที่เด็กหญิง…ไม่ได้มีครอบครัวอยู่ที่นี่เลย แต่อยากมาเห็นเทศกาลฮารีรายอของพี่น้องมุสลิมทุกคนหลังจากสิ้นสุดเดือนรอมฎอนอันประเสริฐ จึงขี่รถลงมากว่า 1,800 กิโลเมตร เพื่อ รายอ นี้😊.
ทริปขี่รถเลาะไปตามต่างอำเภอในตัวจังหวัดนราธิวาสคนเดียวจึงเริ่มต้นขึ้น💪🏿
สิ่งที่อ้อมประจักษ์ด้วยสายตาตัวเองจริงๆ เลยคือ วันนี้คนกลับบ้านเยอะมากจริงๆ มีรถสัญจรไปมาขวักไขว่ตลอดทาง ปั๊มน้ำมันหลายแห่งปิดให้บริการยามเช้า ซึ่งหากมีบางปั๊มเปิดอยู่ คนจะต่อคิวเข้าแถวเรียงกันเติมน้ำมันเป็นจำนวนมากจนแทบจะล้นออกมาถนนใหญ่
ซึ่งอ้อมก็เป็นหนึ่งในผู้คนที่เข้าคิวเติมน้ำมันค่ะ😂.
ระหว่างที่ลัดเลาะไปตามอำเภอต่างๆ จะมีคนพบเห็นอ้อมและจำได้หลายท่าน ซึ่งส่วนใหญ่จะชวนอ้อมไปทานข้าวที่บ้าน แน่นอนว่า ถ้าไม่อิ่ม มีแวะทุกอำเภอ😂
เป็นเหตุการณ์ที่น่ารักมากๆ เลยค่ะ คนไม่รู้จักกัน แต่เอ็นดูเรา เป็นห่วงเรา ถามไถ่เรา ดูแลเราทุกบทสนทนา ไม่ว่าจะใครก็ตามตั้งแต่ลงมาถึงชายแดนใต้แห่งนี้ จนบางทีขี่รถไปน้ำตาก็รื้นขึ้นมา
นานแค่ไหนแล้วนะ…ไม่เคยมีใครใจดีกับเราขนาดนี้
มันทำให้อ้อมรู้สึกเหมือน…กลับบ้าน😊.
อ้อมเชื่อว่าคนภายนอกอาจจะมองว่าที่นี่มีภาพลักษณ์ที่ทำให้ไม่กล้าลงมาเที่ยว แต่คนที่ได้มาสัมผัสด้วยตัวเองแบบอ้อม จะรู้ว่าที่นี่อบอุ่นแค่ไหน
จากเด็กที่ใครๆ ไม่รู้จัก แต่ทุกวันนี้กลับมาแต่ละครั้งมีแต่คนทักทาย ให้ความช่วยเหลือเสมอ❤️.
ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาทักทายและชวนไปทานข้าวที่บ้านนะคะ ดีใจมากๆ เลย แม้จะมาเที่ยวคนเดียว แต่กลับไม่รู้สึกเหงาเลย
ขอบคุณที่ทำให้ รายอ ปีนี้มีความหมายกับชีวิตอ้อมมากแค่ไหน
ขอบคุณสำหรับ ตูปะ!! อร่อยๆ นะงับ🍙.
สำคัญที่สุดคือ หากที่ผ่านๆ มามีคำพูด หรือ ข้อความผิดพลาดประการใด ขอมาอัฟด้วยใจไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะคะ🤲
ด้วยรักและ อีด มูบาร๊อค
ผู้ใช้ชื่อเพจ เด็กหญิงนิภาดา เป็นผู้หลงไหลการขับขี่จักรยานยนต์ทั่วประเทศเพื่อทำคอนเทนต์ รอมฎอนปีที่แล้ว เธอมาทดลองถือศีลอดที่ 3 จังหวัดแดนใต้ และประทับใจการต้อบรับของคนในพื้นที่ ปีนี้จึงเดินทางมาร่วมรายอที่นราธิวาส