วันที่ 14 ก.ย.60 เวลา 09.25 น.สภ.ยะหา รับแจ้งเหตุมีคนร้ายไม่ทราบชื่อและจำนวนลอบวางระเบิดจนท.ทหารพราน บริเวณหมู่ 1 ต.กาบอง และได้เกิดการปะทะกันขึ้น ระหว่างคนร้ายกับทหารพราน เบื้องต้นมี จนท.ทหารพราน ได้รับบาดเจ็บ ยังไม่ทราบชื่อและจำนวน
เวลาต่อมาเวลา 09.50 น. ระหว่างที่จนท.ชุดอีโอดีเข้าตรวจสอบ ได้มีคนร้ายไม่ทราบชื่อและจำนวนลอบวางระเบิด จนท.ตร. ชุดอีโอดี มี จนท.ตร.ได้รับบาดเจ็บ รวมมีผู้บาดเจ็บจากการระเบิด 3 ลูก19 คนถูกนำตัวส่งโรงพยาบาลยะหา