ดร.อุตตม สาวนายน รัฐมนตรีว่าการกระทรวงเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร
“รัฐมีหน้าที่บูรณาการความคิด เพื่อไม่ให้ความคิดกระจัดกระจาย เอกชนจะเป็นผู้ดำเนินการ เป็นผู้ขับเคลื่อนเศรษฐกิจ เป็นการทำงานร่วมกันระหว่างภาครัฐและเอกชนที่เรียกว่า ประชารัฐ ขณะเดียวกันภาครัฐก็ตระหนักในการสร้างโครงสร้างพื้นฐาน ให้ทั่วประเทศ ทุกหมู่บ้านมีอินเตอร์เน็ต เพื่อให้สามารถเข้าถึงข้อมูลในการนำไปวิเคราะห์ ก็จะร่วมมือกับเอกชนที่สนใจ เมื่อมีโครงสร้างพื้นฐานแล้วจะต้องมีซอร์ฟแวร์ หรือแอพพลืเคชั่น ซึ่งเป็นบทบาทของซิป้า ที่จะต้องดำเนินการ โดยเฉพาะแอพพลิเคชั่นด้านการเกษตร ที่ผ่านมาเราพึ่งพาการส่งออก 75% เมื่อเศรษฐกิจโลกมีปัญหา เราก็ไอด้วย จึงต้องสร้างตลาดภายในประเทศ จะต้องมีแอพพลิเคชั่นมาสนับสนุน การมีโครงสร้างพื้นฐานครอบคลุมทั่วประเทศจึงมีความจำเป็น เพราะจะมีประโยชน์ในทุกภาคส่วน รวมทั้งงานสาธารณสุขในการส่งข้อมูลการรักษาพยาบาล จะต้องมีการพัฒนาแอพพลิเคชั่นใหม่ๆ ซึ่งงานนี้จะตอบสนองสิ่งเหล่านี้ได้”รมว.ไปซที กล่าว
พลเอกโสภณ เวคะวากยานนท์ กรรมการผู้ทรงคุณวุฒิ รักษาการในตำแหน่ง ผู้อำนวยการซิป้า
พลเอกโสภณ เวคะวากยานนท์ กรรมการผู้ทรงคุณวุฒิ รักษาการในตำแหน่ง ผู้อำนวยการซิป้า กล่าวว่า การจัดงาน “Software Expo Asia” ภายใต้แนวคิด Digital Integration การบูรณาการเทคโนโลยีดิจิทัลเชื่อมโยงกับธุรกิจต่างๆ เพื่อให้เกิดประโยชน์กับภาคธุรกิจสูงสุด ซึ่งเป็นงานแสดงนวัตกรรมซอฟต์แวร์แห่งภูมิภาคเอเชีย งานเดียวที่เชื่อมโยงทุกกิจกรรมของธุรกิจซอฟต์แวร์และดิจิทัลคอนเทนต์ เพื่อเสริมศักยภาพของธุรกิจยุคดิจิทัลในภูมิภาคเอเชียให้เติบโต ในงานจะมีการแลกเปลี่ยนประสบการณ์ ในการทำธุรกิจซอฟต์แวร์ของบริษัทชั้นนำระดับโลกและบริษัทซอฟต์แวร์ในภูมิภาค เพื่อให้เกิดความร่วมมือในอนาคต ขณะเดียวกันงานนี้เหมาะกับผู้ประกอบการ กลุ่มธุรกิจ โดยเฉพาะขนาดกลางและขนาดย่อม หรือผู้ริเริ่มจะทำธุรกิจ เพราะมีการให้คำปรึกษาฟรี โดยงานนี้ถือเป็นประตูที่จะเชื่อมโยงทุกธุรกิจสู่เอเชียตลาดเอเชียและตลาดโลก โดยซิป้า หวังเป็นอย่างยิ่งว่า งาน Software Expo Asia: Digital Integration จะเป็นเวทีซอฟต์แวร์ระดับเอเชียที่ผนึกกำลังสู่เวทีโลก โดยจะมีส่วนจุดประกายและส่งเสริมอุตสาหกรรมซอฟต์แวร์และดิจิทัลคอนเทนท์ ซึ่งเป็นยุทธศาสตร์สำคัญในการพัฒนาสังคมเศรษฐกิจดิจิทัลของไทย อันจะช่วยให้ผู้ประกอบการและประชาชนไทยได้รับประโยชน์จากการเติบโตและความก้าวหน้าทางเศรษฐกิจในอนาคตขณะเดียวกันจะทำให้เศรษฐกิจดิจิทัลของประเทศไทย มีความชัดเจน และเป็นรูปธรรมจับต้องได้
นอกจากนี้ ยังมีหุ่นยนต์ “ดินสอมินิ”ที่สร้างขึ้นมาเพื่อดูแลผู้สูงอายุที่ต้องอยู่เพียงลำพัง และ ดิจิทัล ซีนีมา หนังแอนิเมชั่นจากผู้ประกอบการซอฟต์แวร์ไทย 2 เรื่อง คือ พระมหาชนก และ เมืองนิรมิตแห่งจิตตนคร มาจัดแสดงผู้สนใจได้เพลิดเพลิน ซึ่งผู้สนใจสามารถติดตามรายละเอียดเพิ่มเติมและลงทะเบียนเข้าร่วมงานได้ที่ www.softwareexpoasia.com
รองผู้อำนวนการซิป้า 3 คน ร่วมชี้แจงรายละเอียดของงาน
รมว.ไอซีทีรับฟังข้อมูลซอฟท์แวร์ ค้าปลีก
รมว.ไอซีที ลงทะเบียนเข้างานล่วงหน้า
รมว.ไอซีทีรับทราบรายละเอียดการสัมมนาในงานซึ่งจะมีกูรูจากต่างประเทศหลายคน
รมว.ไอซีมี หุ่นยนต์ดูแลผู้สูงอายุ