วันที่ 15 ม.ค. 60 เวลา 07.30 น. นายทวีศักดิ์ เลิศประพันธ์ รองผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร เป็นประธานเปิดกิจกรรม Big cleaning กรุงเทพฯ เมืองสะอาด ของสำนักงานเขตกลุ่มกรุงเทพตะวั นออก ณ บริเวณหน้ามหาวิทยาลัยรามคำแหง (ข้างหอนาฬิกา) เขตบางกะปิ โดยมีข้าราชการและลูกจ้างจากสำนั กงานเขตกลุ่มกรุงเทพตะวันออก จำนวน 9 เขต ประกอบด้วย เขตประเวศ เขตคลองสามวา เขตคันนายาว เขตบางกะปิ เขตบึงกุ่ม เขตมีนบุรี เขตลาดกระบัง เขตสะพานสูง และเขตหนองจอก หน่วยงานภาครัฐและภาคเอกชน นักเรียน นักศึกษา เจ้าของอาคารร้านค้า และประชาชนในพื้นที่ รวมจำนวนกว่า 500 คน เข้าร่วมกิจกรรม
กิจกรรม Big cleaning กรุงเทพฯ เมืองสะอาด ซึ่งเป็นหนึ่งในนโยบายของ พล.ต.อ.อัศวิน ขวัญเมือง ผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร ได้จัดให้มีกิจกรรมนี้ขึ้นเพื่อ ปลูกจิตสำนึกให้ประชาชนในการร่ว มกันดูแลรักษาพื้นที่ต่างๆ ให้เกิดความสะอาด สวยงาม และเป็นระเบียบเรียบร้อย ด้วยการรวมพลังชาวกรุงเทพฯ อาทิ ผู้ประกอบการ ร้านค้า เจ้าของอาคารบ้านเรือน และจิตอาสา ร่วมกันทำความสะอาดย่านการค้า แหล่งชุมชน รวมถึงคู คลอง ทั่วพื้นที่กรุงเทพฯ อย่างน้อยเดือนละ 1 ครั้ง
สำหรับวันนี้กลุ่มเขตกรุงเทพตะวั นออกได้ดำเนินการทำความสะอาดบริ เวณถนนรามคำแหง ซึ่งเป็นแหล่งเศรษฐกิจแห่งหนึ่ง ที่มีประชากรอาศัยอยู่เป็นจำนวน มาก ได้ร่วมพลังกันดำเนินการล้างทำค วามสะอาดผิวจราจร ทางเท้า สะพานลอย และทาสีสะพานลอยคนเดินข้ามให้สว ยงาม โดยเริ่มทำความสะอาดตั้งแต่บริเ วณสี่แยกรามคำแหง (ตัดถนนพระราม 9) ถึงสี่แยกลำสาลี ไปจนถึงหน้าตลาดบางกะปิ ซอยลาดพร้าว 127 เพื่อเป็นการปรับภูมิทัศน์พื้นที่ บริเวณดังกล่าวให้มีความเป็นระเ บียบเรียบร้อย รวมถึงเสริมสร้างคุณภาพชีวิตที่ ดีให้ผู้อยู่อาศัยและประชาชนในพื้ นที่บริเวณดังกล่าว
รองผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร กล่าวว่า ความสะอาดเป็นเรื่องสำคัญในทุกส ถานที่โดยเฉพาะอย่างยิ่งในกรุงเ ทพฯซึ่งเป็นเมืองหลวงที่มีประชา กรอาศัยอยู่เป็นจำนวนมาก เป็นศูนย์กลางของการค้าขาย การศึกษา การคมนาคม และเป็นศูนย์กลางของความเจริญใน ทุกๆด้าน จึงจำเป็นที่เราจะต้องช่วยกันดู แลรักษาความสะอาด เพื่อให้มีความเป็นระเบียบเรียบ ร้อย จึงขอความร่วมมือ ของชาวกรุงเทพฯรวมพลังร่วมกันทำ ความสะอาด ทั้งผู้ประกอบการร้านค้าและจิตอ าสาโดยเริ่มจากที่บ้านหรือที่ทำ งานของท่าน สามารถทำได้ทันที ต่อเนื่อง และตลอดไป เพื่อคุณภาพชีวิตที่ดีของประชาช นทุกคน ขอขอบคุณทุกท่านผู้มีส่วนเกี่ยว ข้องในทุกภาคส่วนทั้งภาครัฐและภ าคเอกชน จิตอาสา และประชาชนที่ได้ร่วมกันจัดกิจก รรมดีๆมีประโยชน์และเรียบร้อย และมีสภาพแวดล้อมทีดี